Giấy tờ xe ngân hàng có được giữ không?

Trong quá trình thế chấp xe cho ngân hàng, một trong những thắc mắc phổ biến là liệu giấy tờ xe sẽ được ngân hàng giữ không. Điều này liên quan đến quy định và thực tế trong quá trình vay mượn. Trong phần tiếp theo, chúng ta sẽ cùng nhau tìm hiểu về quyền lợi của người vay và thực tế xử lý giấy tờ xe khi đưa vào thế chấp tại các ngân hàng

1. Giấy tờ xe là gì?

“Giấy tờ xe” là thuật ngữ chung để chỉ các tài liệu và chứng từ liên quan đến việc sở hữu và sử dụng một phương tiện giao thông, như ô tô, xe máy, hoặc xe đạp. Các giấy tờ xe thường cần được cung cấp và bảo quản một cách hợp pháp để chứng minh quyền sở hữu và đăng ký của phương tiện đó. Dưới đây là một số giấy tờ xe phổ biến:

  • Chứng minh nhân dân (CMND): Là giấy tờ cá nhân của chủ sở hữu phương tiện, được sử dụng để xác minh thông tin cá nhân.
  • Giấy chứng nhận đăng ký xe: Là tài liệu chính thức chứng nhận quyền sở hữu và đăng ký của phương tiện. Thông thường, nó sẽ hiển thị thông tin về chủ sở hữu, biển số đăng ký, và các thông số kỹ thuật của xe.
  • Giấy kiểm định an toàn (nếu áp dụng): Là tài liệu chứng nhận rằng phương tiện đáp ứng các tiêu chuẩn an toàn cần thiết để hoạt động trên đường.
  • Giấy đăng ký thuế (nếu áp dụng): Là tài liệu chứng nhận đã thanh toán các khoản thuế liên quan đến việc sử dụng phương tiện.
  • Giấy tờ bảo hiểm (nếu áp dụng): Là chứng thực về việc phương tiện đã được bảo hiểm theo yêu cầu của pháp luật.
  • Giấy chứng nhận mua bán (nếu có): Nếu phương tiện đã được mua bán, giấy này xác nhận quá trình chuyển quyền sở hữu từ người bán sang người mua.

2. Khi vay thế chấp xe, giấy tờ xe ngân hàng có được giữ không?

Vay thế chấp là một hình thức vay truyền thống của các tổ chức tín dụng, đòi hỏi sự đảm bảo bằng tài sản của người vay. Trong quá trình này, Ngân hàng đóng vai trò là bên nhận thế chấp và có trách nhiệm kiểm định và định giá tài sản đảm bảo. Người vay, ngược lại, phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ mà không cần phải chuyển giao tài sản đảm bảo cho Ngân hàng. Mối quan hệ giữa bên nhận thế chấp (Ngân hàng) và bên thế chấp (người vay) nảy sinh từ đây.

Khoản 1 của Điều 320 trong Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định rằng bên thế chấp có nghĩa vụ giao giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp, trừ khi có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác. Điều này đồng thời được hỗ trợ bởi khoản 6 của Điều 323, xác định quyền của bên nhận thế chấp giữ giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp, cũng dựa trên sự thỏa thuận giữa các bên hoặc theo quy định của luật.

Ngoài ra, Công văn 8601/VPCP-CN ngày 15 tháng 8 năm 2017 đã đưa ra quy định cụ thể về việc sử dụng Giấy đăng ký phương tiện giao thông khi thế chấp phương tiện tại các tổ chức tín dụng. Theo đó, người lái phương tiện có thể sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký, kèm theo bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực, thay cho bản chính Giấy đăng ký phương tiện. Điều này giải quyết vấn đề của việc giữ giấy tờ gốc bởi Ngân hàng, đặc biệt là Chứng nhận đăng ký xe, nhằm bảo đảm nghĩa vụ dân sự trong quá trình thế chấp phương tiện và tạo điều kiện thuận lợi cho người vay. Như vậy, việc giữ giấy tờ đăng ký xe của khách hàng là hoàn toàn tuân theo quy định pháp luật, nhằm đảm bảo rằng khách hàng vẫn giữ được quyền lợi và thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với khoản vay tại Ngân hàng

3. Ngân hàng giữ giấy tờ đăng ký xe gốc thì có thể điều khiển xe tham gia giao thông?

Mặc dù Ngân hàng giữ giấy tờ gốc đăng ký xe trong quá trình thế chấp, việc này không gây ảnh hưởng đến khả năng điều khiển xe trên đường. Điều này là nhờ sự áp dụng của Công văn 8601/VPCP-CN năm 2017, cho phép người lái xe sử dụng Bản sao Giấy đăng ký phương tiện và Bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực thay vì bản chính Giấy đăng ký xe.

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, người điều khiển phương tiện phải sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký xe, kèm theo bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực trong trường hợp kiểm tra của cảnh sát giao thông. Điều này áp dụng cho cả phương tiện tham gia giao thông đường bộ và đường sắt.

Khoản 13 của Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP chi tiết hóa thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện và người điều khiển vi phạm. Trong trường hợp không xuất trình được giấy tờ (Giấy phép lái xe, Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường), cảnh sát giao thông sẽ lập biên bản vi phạm hành chính. Nếu sau đó người vi phạm xuất trình được giấy tờ, quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ sẽ được hủy. Tuy nhiên, nếu quá thời hạn hẹn giải quyết, người vi phạm vẫn phải chấp hành quyết định xử phạt.

Tóm lại, trong thời gian Ngân hàng giữ giấy tờ gốc đăng ký xe, người vay vẫn có thể tham gia giao thông bằng cách sử dụng bản sao Giấy đăng ký phương tiện và Bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực. Cảnh sát giao thông vẫn thực hiện các biện pháp xử phạt đối với việc không xuất trình giấy tờ, nhưng nếu sau đó giấy tờ được xuất trình đúng hạn, quyết định xử phạt sẽ được hủy bỏ

4. Có bị xử phạt khi điều khiển xe thế chấp khi Giấy biên nhận thế chấp hết thời hạn?

Dựa trên quy định của Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cùng với sửa đổi từ Nghị định 123/2021/NĐ-CP, người điều khiển xe thế chấp khi Giấy biên nhận thế chấp hết hạn có thể đối mặt với các hình phạt như sau:

  1. Phạt Tiền và Xử Phạt Bổ Sung:
    • Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng trong trường hợp điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định hoặc sử dụng Giấy đăng ký xe đã hết hạn sử dụng, bao gồm cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc.
    • Hình phạt bổ sung như tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng, đối với hành vi vi phạm như không mang theo Giấy phép lái xe, không mang theo Giấy đăng ký xe, sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng quy định.
    • Tịch thu phương tiện nếu không chứng minh được nguồn gốc xuất xứ của phương tiện và không có giấy tờ, chứng từ chuyển quyền sở hữu xe hoặc giấy tờ, chứng từ nguồn gốc xe hợp pháp.
  2. Phạt Tiền Riêng:Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng cho các hành vi vi phạm sau:
    • Không mang theo Giấy phép lái xe khi điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự.
    • Không mang theo Giấy đăng ký xe, kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc khi điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự.
    • Không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường cho các loại xe có quy định kiểm định.

Do đó, khi điều khiển xe đã thế chấp, người lái cần đảm bảo sự đầy đủ của cả hai loại giấy tờ: bản sao chứng thực Giấy đăng ký phương tiện giao thông và bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực. Nếu bản gốc của giấy biên nhận từ tổ chức tín dụng hoặc bản sao chứng thực giấy đăng ký xe hết hiệu lực, người lái xe sẽ phải đối mặt với xử phạt về lỗi sử dụng Giấy đăng ký xe đã hết hạn, bao gồm cả mức phạt tiền và các hình phạt bổ sung được quy định

5. Các câu hỏi thường gặp

Câu hỏi 1: Giấy tờ xe khi đã thế chấp cho ngân hàng liệu có được giữ lại không?

Trả lời 1: Thường xuyên, khi bạn thế chấp xe cho ngân hàng, giấy tờ gốc như Giấy đăng ký xe sẽ được ngân hàng giữ lại để làm tài sản đảm bảo.

Câu hỏi 2: Liệu tôi có thể giữ bản sao của giấy tờ xe trong thời gian ngân hàng giữ giấy tờ gốc không?

Trả lời 2: Có, bạn có thể giữ bản sao của giấy tờ như Bản sao chứng thực Giấy đăng ký phương tiện và Bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực để sử dụng khi tham gia giao thông.

Câu hỏi 3: Nếu giấy tờ gốc hết hiệu lực, liệu tôi có thể yêu cầu trả lại để gia hạn không?

Trả lời 3: Thường ngân hàng sẽ giữ giấy tờ gốc đến khi bạn hoàn tất việc trả nợ. Trong trường hợp cần gia hạn hoặc cần giấy tờ để mục đích khác, bạn nên liên hệ trực tiếp với ngân hàng để biết thêm chi tiết và thỏa thuận.

Câu hỏi 4: Nếu tôi không trả nợ đúng hạn, liệu ngân hàng có thể giữ giấy tờ vĩnh viễn không?

Trả lời 4: Trong một số trường hợp, nếu bạn không thực hiện nghĩa vụ trả nợ đúng hạn, ngân hàng có thể giữ giấy tờ và thậm chí có thể thực hiện các biện pháp pháp lý như tịch thu phương tiện để đòi nợ. Bạn nên đọc kỹ các điều khoản hợp đồng và liên hệ trực tiếp với ngân hàng để hiểu rõ về quy trình và hậu quả trong tình huống này

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

087.790.7790